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UVUVI NI UTAJIRI! ndivyo 
ambavyo unaweza kusema 
kupitia Serikali ya Awamu ya Sita 

inayoongozwa na Mhe.  Rais Dkt. Samia  
Suluhu Hassan ambayo inahakikisha 
inaleta mapinduzi makubwa    katika 
Sekta ya Uvuvi kwa kuweka jicho la 
kipekee kwenye Uchumi wa Buluu.

Serikali kupitia Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi inatekeleza mradi wa ukopeshaji 
wa boti za kisasa kwa wavuvi wa 
Ukanda wa Pwani, Ziwa Victoria, 
Tanganyika  na Nyasa, ambapo mradi 
huo unalenga kuwezesha wananchi 
kufanya uvuvi na ukuzaji viumbe maji 
endelevu na wenye tija na kuwajengea 
mazingira wezeshi ili waweze kuongeza 
uzalishaji wa mazao ya uvuvi.

Makundi ya wanufaika wa mkopo huu 
ni wavuvi binafsi, makampuni, vyama 
vya ushirika na vikundi vya wavuvi na 
wakuzaji viumbe maji vikijumuishwa 
vikundi vya vijana na wanawake.

Septemba 19, 2023 Mhe. Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan akiwa katika 
Wilaya ya Kilwa Masoko Mkoani Lindi, 
aliweka Jiwe la Msingi kwa ajili ya 
Ujenzi wa Bandari kubwa ya uvuvi 
kwa gharama ya Shilingi Bilioni 266 na 
umefika zaidi ya asilimia 79 sambamba 
na kuzindua Awamu ya Kwanza ya 
ugawaji wa boti za kisasa za uvuvi.

Wakati wa uzinduzi huo jumla ya boti 
160 za mkopo wa masharti nafuu 
zilikopeshwa kote nchini kwa ajili ya 
uvuvi (boti 131) na kilimo cha mwani 
(boti 21) ambapo kupitia mpango 
huu, serikali ililenga kutengeneza ajira  
za  moja  kwa moja zipatazo 3,163 
(wanaume 2155 na wanawake 1008.)

Mradi huu wa Awamu ya Kwanza 
ulianza Mwaka wa fedha 2022/2023 na 
uligharimu Shilingi Bilioni 11.5 ambapo 
Mhe. Rais alieleza lengo la serikali ni 
kufanya Mkoa wa Lindi kuwa kitovu cha 
Uchumi wa Buluu kwa Ukanda wa Kusini.

Kama   haitoshi,  Februari 26, 2025 akiwa katika 
ziara ya kikazi mkoani Tanga, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan anagonga hodi Wilaya ya Pangani kwa 
kuzindua   Awamu  ya  Pili  ya  mradi  wa kukopesha boti 
za kisasa za  uvuvi kwa   Mwaka wa fedha 2024/2025.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi ilitenga Shilingi 
Billioni 14.44 kwa ajili ya kutekeleza mradi huu, 
hatua hii imetokana na mwitikio mkubwa wa 
wananchi katika kuomba mkopo huo, na hivyo 
kuonyesha uhitaji mkubwa, ambapo mpaka sasa 
jumla ya kiasi cha Shilingi Bilioni 11.5 kimetolewa 
kwa ajili ya ununuzi wa boti 120 za kisasa na 
vifaa vyake ikijumuisha boti saidizi (vidingi) 118, 
uratibu, uhamasishaji na usimamizi wa mradi.

Katika uzinduzi huo Mhe. Rais aligawa boti  
35 zilizokabidhiwa mkoani Tanga zenye 
thamani ya zaidi ya Shilingi Bilioni 4.477 na 
kuwataka wavuvi kuendelea kurejesha mkopo 
kwa wakati na kulinda rasilimali za uvuvi.

Katika  uzinduzi wa  mradi  huu kwa awamu 
zote mbili,   boti zimekuwa zikipokelewa  kwa  
shangwe  na  wavuvi walio wengi ambapo 
wanasema boti moja inahudumiwa na watu 
kati ya 20 hadi 29 hususan vijana,   zaidi ya 
wavuvi na jamii zao 3,163 wamenufaika na 
kujiongezea kipato katika awamu ya kwanza.

Wanawake pia hawako nyuma wanabainisha 
kuwa boti   zimeongeza   ushiriki     wao  
katika  shughuli   za uvuvi     ambapo    jumla  
ya  wanawake  1,008  wamejiunga na 
shughuli za uvuvi katika awamu ya kwanza.

Katika kufanikisha mradi wa mkopo wa boti 
za kisasa za uvuvi Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
inashirikiana vyema na OR-TAMISEMI, Wizara ya 
Fedha, Benki ya Maendeleo ya Kilimo Tanzania 
(TADB), Shirika la Wakala wa Meli Tanzania 
(TASAC) na Shirika la Bima la Taifa (NIC).

Kongole kwa Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji kwa kushika vyema usukani 
kuiongoza wizara hii, hakika wanawake 
wanaweza na umeweka rekodi mpya ya kuwa 
waziri wa kwanza mwanamke katika wizara yetu.

Hapa ndipo tunaposema kwa herufi kubwa 
UVUVI NI UTAJIRI kupitia Serikali ya Awamu 
ya Sita inayoongozwa na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa kuipa Sekta ya Uvuvi 
jicho la pekee kuelekea Uchumi wa Buluu kwa 
kuwawezesha wavuvi vifaa vya kisasa vya uvuvi.

Bodi ya Wahariri:
Mwenyekiti
Mbaraka Kambona
Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano 
Serikalini - Wizara ya Mifugo na Uvuvi

Mhariri
Edward Kondela - Afisa Habari 
Mwandamizi

Msanifu
Hamis Hussein - Afisa Habari

Wajumbe
Elibariki Mafole - Afisa Habari 
Mwandamizi
Omary Mtamike - Afisa Habari
Stanlay Bryaton  - Afisa Habari
Chiku Makwai- Afisa Habari
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Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amewataka wanufaika wa 
mkopo wa boti za kisasa za uvuvi 
kulipa mkopo huo pamoja na 
kuzitunza ili mradi huo uwe na tija.

Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan alibainisha hayo Februari 
26, 2025 katika Wilaya ya 
Pangani Mkoani Tanga wakati 
akizindua ugawaji wa boti za 
mkopo kwa wavuvi awamu ya pili. 

Katika hafla hiyo fupi Mhe. Rais 
alikabidhi boti 35 kwa wavuvi 
wa mkoa huo, huku akifafanua 

Na, Edward Kondela - Tanga

Rais Dkt. Samia akabidhi 
Boti za kisasa za Uvuvi 
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kuwa zinaendana na kuelekea 
katika Uchumi wa Buluu kwa 
kuwa zina uwezo wa kubeba 
samaki wengi na kufika 
katika uvuvi wa bahari kuu.

“Nina matumaini wavuvi 
wanavuna mazao mengi ya 
bahari kupitia boti hizo za 
kisasa na kupongeza ambao 
wameanza kulipa mkopo wa 
awamu ya kwanza na hatimaye 
kuwa na sifa ya kukopa awamu 
ya pili.” Alisema Mhe. Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan

Akizungumza katika 
hafla ya makabidhiano 
ya boti hizo, Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji, alisema 
boti hizo zitasaidia mbali 
na kuongeza uzalishaji 
wa mazao ya uvuvi, bali 
kudhibiti uvuvi haramu.

Alieleza kuwa vijana 113 wa 
Mkoa wa Tanga, ambao  hapo 
awali walijihusisha na uvuvi 
haramu, waliamua kubadili 
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Boti 35 zenye 
thamani 
ya Bil. 4 

zimekabidhiwa kwa 
Mkoa wa Tanga

Endelea Ukurasa. 06  >>>

Mpango wa 
Ukopeshaji wa Boti 

za Kisasa Uvuvi

AWAMU YA
KWANZA

AWAMU YA
PILI

Wizara 
imepokea
Tsh. Bil.11.5

Jumla ya 
Boti 120 
Zimenunuliwa

Kati ya boti 120 
zilizotolewa nchi 
nzima, mkoa wa 
Tanga Umepata 
boti 35 sawa na 
asilimia 29%

Ajira 5,043 
zimetengenezwa
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Chanzo: Idara ya Uvuvi, 2025

Jumla ya boti 160 
zenye thamani ya 
Bil.11.5 zilisambazwa 
kwa Wanufaika 3,163 
kati yao 1,008 ni  
Wanawake na Wanaume 
2,155.

Vijana 113 wa mkoa 
wa Tanga wameacha 
uvuvi haramu
nakujiunga na 
Vikundi vya uvuvi 
halali

2
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Rais Dkt. Samia akabidhi 
Boti za kisasa za Uvuvi 
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maisha yao na sasa wanajiunga 
na vikundi vya uvuvi halali kupitia 
mpango huu wa mkopo nafuu.

Katika bajeti ya Mwaka wa Fedha 
2024/2025, Serikali ilitenga boti 120 
kwa ajili ya wavuvi, ambapo boti 
70 zitapelekwa Ukanda wa Pwani 
(Tanga, Dar es Salaam, Pwani, Lindi, 
na Mtwara), boti 29 zitapelekwa 
Ziwa Victoria, na boti 21 zitapelekwa 
Ziwa Tanganyika na Ziwa Nyasa.

Boti   35  zilizokabidhiwa    mkoani  
Tanga zina  thamani ya zaidi ya 
Shilingi Bilioni 4.477  na moja ya boti 
hizo ilikabidhiwa kwa kikundi cha 
vijana wa Tanga, ambao waliahidi 
kuwa walinzi wa rasilimali za uvuvi 
ndani ya taifa.

Baadhi ya wanufaika wa mradi huo 

ambao walizungumza na jarida hili 
nyakatri tofauti, walisema mkopo 
hupo umekuwa na tija kwao kwa 
kuwa boti hizo ni imara na zinaweza 
kukabiliana na hali yoyote ya hewa.

Aidha, wamempongeza Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan 
namna anavyozidi kuipa nguvu 
Sekta ya Uvuvi kwa kufanya 
shughuli zao za uvuvi kwa vifaa 
vya kisasa na kuomba boti zaidi 
ziweze kutolewa katika maeneo 
yote kupitia mkopo usio na riba.

Mradi huu, unaosimamiwa na Serikali 
kupitia Wizara ya Mifugo na Uvuvi, 
unalenga kusaidia wavuvi katika 
Ukanda wa Pwani, Ziwa Victoria, 
Ziwa Tanganyika na Ziwa Nyasa ili 
kuongeza tija katika Sekta ya Uvuvi na 

kuhakikisha uvuvi endelevu.

Awamu ya kwanza ya mradi 
huu ulianza Mwaka wa Fedha 
2022/2023 kwa gharama ya 
Shilingi Bilioni 11.5, ambapo 
boti 160 zilikopeshwa 
kwa wanufaika 3,163.

Huu ni mwendelezo wa 
juhudi za Serikali ya Awamu 
ya Sita katika kuinua Sekta ya 
Uvuvi na kuhakikisha kuwa 
wavuvi wanapata nyenzo 
bora za kazi kwa maendeleo 
yao na taifa kwa ujumla, 
ambapo wizara inashirikiana 
na OR-TAMISEMI, Wizara ya 
Fedha, Benki ya Maendeleo 
ya Kilimo Tanzania (TADB), 
Shirika la Wakala wa Meli 
Tanzania (TASAC) na Shirika 
la Bima la Taifa (NIC).

“Nina matumaini 
wavuvi wanavuna 

mazao mengi ya 
bahari kupitia boti 

hizo za kisasa na 
kupongeza ambao 
wameanza kulipa 
mkopo wa awamu 

ya kwanza na 
hatimaye kuwa 

na sifa ya kukopa 
awamu ya pili.”

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

 >>>               Kutoka UK. 05



Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji akizungumza 
wakati wa mkutano baina yake na Wafugaji uliofanyika Februari 
19, 2025 jijini Dodoma. Kulia ni Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Alexander Mnyeti.

Utambuzi wa Mifugo sasa ni 
bure-Dkt. Kijaji

Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji amesema 
zoezi la Utambuzi wa 

wanyama sasa litafanyika bila gharama 
yoyote kutoka kwa wafugaji baada ya 
Serikali kuamua kugharamia zoezi hilo.

Mhe. Dkt. Kijaji alisema hayo 
wakati wa mkutano baina yake na 
wafugaji uliofanyika Februari 19, 
2025 jijini Dodoma ambao ulilenga 

Mhe. Waziri Mkuu 
alitoa maagizo ya 
kufanya tathmini ya 
zoezi hili na kufanyia 
kazi changamoto 
zote zilizolalamikiwa 
hapo awali ambapo 
mojawapo ilikuwa 
ni bei kubwa uwekaji 
hereni kwa mfugo na 
ndio maana Serikali 
sasa imeamua lifanyike 
bila gharama yoyote.

“

Na, Omary  Mtamike - Dodoma

kuwahamasisha kuelekelea 
kwenye kampeni ya kitaifa ya 
chanjo naa utambuzi wa mifugo.

“Mhe. Waziri Mkuu alitoa maagizo 
ya kufanya tathmini ya zoezi hili 
na kufanyia kazi changamoto 
zote zilizolalamikiwa hapo awali 
ambapo mojawapo ilikuwa ni 
bei kubwa uwekaji hereni kwa 
mfugo na ndio maana Serikali sasa 
imeamua lifanyike bila gharama 
yoyote” Alisema Mhe. Dkt. Kijaji.

Aidha Mhe. Dkt. Kijaji alizuia 
ukamatwaji wa mifugo ambayo 
haitakuwa imefanyiwa utambuzi 
ambapo aliwataka watalaam 
wa Sekta ya Mifugo kutoa elimu 
kuhusu umuhimu wa zoezi hilo 
huku akitoa rai kwa wafugaji 
kutumia fursa iliyotolewa na 
Serikali kutambua mifugo yao.

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji
Waziri wa Mifugo na Uvuvi
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Ni baada ya kikao 
na Wafugaji, 
Serikali yaamua 

kubeba gharama

 za Hereni
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Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo na Mifugo imeridhishwa na 
kiwango cha maandalizi kuelekea kwenye 
kampeni ya kitaifa ya Chanjo za Mifugo 
inayotarajiwa kufanyika mwaka huu 2025.

Akizungumza mara baada ya kuwasilishiwa 
taarifa ya maandalizi ya kampeni 
hiyo, Mwenyekiti wa kamati hiyo Mhe. 
Deodatus Mwanyika      alisema  kuwa   
ana   imani  kampeni  hiyo itafanyika 
kwa mafanikio makubwa kutokana na 
namna Wizara ilivyojipanga kuitekeleza.

“Na sisi wabunge tutawasaidia 
kwenda kuhamasisha zoezi hilo 
kwa wafugaji wetu huko chini ili 
azma hii njema ya Serikali iweze 
kutekelezwa kwa mafanikio” 
Alisema Mhe. Mwanyika.

Akielezea mikakati ya Wizara 
hiyo katika kuhakikisha elimu 
kuhusu zoezi hilo inawafikia 
wafugaji wote nchini.

Naibu Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti 
alisema kuwa wizara ilishaanza 
utekelezaji wa mikakati hiyo 
ikiwa ni pamoja na kushirikisha 
kwa ukaribu mamlaka za 
serikali za mitaa ambao 
anaamini watawafikia wafugaji 
waliopo kwenye maeneo yao.

Bunge laridhishwa na maandalizi 
Kampeni ya Chanjo za Mifugo

“Lakini jambo jingine 
chanjo hizi zitatengenezwa 
na viwanda vyetu vya ndani 
kwa sababu mbali na kuwa 
vina uwezo mkubwa wa 
kufanya hivyo tunahitaji 
kufanya ufuatiliaji wa 
karibu kwenye hatua 
zote za utengenezaji wa 
chanjo hizo ili kuwa na 
uhakika na usalama wake” 
Alisema Mhe. Mnyeti.

Kampeni ya Kitaifa 
ya Chanjo za Mifugo 
inatarajiwa kufanyika kwa 
muda wa miezi miwili,  
ambapo chanjo mbalimbali 
za magonjwa ya ng’ombe, 
mbuzi, kondoo na kuku 
zinatarajiwa kutolewa.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti akiielezea 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo 
namna Wizara yake ilivyojipanga kutekeleza Kampeni ya Kitaifa ya 
Chanjo za Mifugo, Februari 13, 2025 bungeni jijiji Dodoma.

Na, Chiku Makwai - Dodoma

“Chanjo hizi zitatengenezwa na viwanda vyetu vya 
ndani  kwa    sababu  mbali na  kuwa  vina uwezo 
mkubwa wa kufanya hivyo tunahitaji kufanya 
ufuatiliaji wa karibu kwenye hatua zote za utengenezaji 
wa chanjo hizo ili kuwa na uhakika na usalama wake”

Mhe. Alexander Mnyeti 
Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi
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Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi imeanza kufanyia kazi 
maoni mbalimbali  yaliyotolewa 

na wadau wa Sekta ya Uvuvi ili kufanyia 
marekebisho Mwongozo wa Kitaifa wa 
Usimamizi Shirikishi wa Rasilimali za 
Uvuvi kwa lengo la kukuza tasnia hiyo.
Akizungumza, Katibu Mkuu Wizara  ya 
Mifugo na Uvuvi, Februari 05, 2025 
Mkoani Dodoma  katika Mkutano 
wa kupitia Rasimu ya Mwongozo wa 
Vikundi vya Usimamizi wa Rasilimali za 

Uvuvi, Prof. Riziki Shemdoe 
alisema kuwa mwongozo wa 
awali ulifanyika vyema kiasi 
cha kupelekea kuwepo na 
maboresho ya mwongozo huo.

“Timu ya wataalam ilienda 
kutafuta maoni ambayo 
yalitoka kwa wadau mbalimbali 
wa Sekta ya Uvuvi na mpango 
huu ulifanyika kwa kuzingatia 
wadau hao waliopo kila mahali 
hususan wavuvi na imeleta 
matokeo ambayo tunayaona 
hapa kwa kuandaliwa mpango 
huu na kufanyiwa uchambuzi.” 
alisema Prof. Shemdoe.

Aidha, Prof. Shemdoe alisema 
huu ukusanyaji wa maoni ni 
hatua nzuri kwa maana kwamba 
chochote kitakachoridhiwa 
katika mwongozo ambao 
utapitishwa, hakutakuwa na 
kundi lolote litakalolalamika 
kuwa halijashirikishwa 

kwenye mchakato huo 
kwa sababu maoni     
yao   yote yatakuwepo 
kwenye mpango huo.

Pia, Prof. Shemdoe 
alisema viongozi kuomba 
maoni kwa wadau wa 
Sekta ya Uvuvi ili kufanyia 
mapitio mpango huu ni 
jambo jema sana ambalo 
lilitakiwa kufanyiwa kazi 
mapema, kwani mchango 
wa rasilimali za Sekta 
ya Uvuvi nchini bado 
mdogo sana  na inapaswa 
kutumika kwa rasilimali 
ili kuongeza pato la taifa.

Aliongeza kuwa Sekta za 
Uvuvi haiwezi kuwa bila 
uwepo wa mipango mizuri 
ili walau kufikia asilimia 
10 katika kuongeza pato 
la taifa kwani rasilimali 
za bahari ni nyingi sana.

Prof. Shemdoe 
asema ukusanyaji 
maoni kwa  wadau 

wa Uvuvi utaondoa 
malalamiko

Wadau wakutana kuboresha Mwongozo 
wa Usimamizi wa Rasilimali za Uvuvi

Na, Stanley Brayton - Dodoma
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MATUKIO KATIKA PICHA
Wizara ya Mifugo na UvuviToleo Na.002  | 2025

Ugawaji Boti za kisasa za Uvuvi - Tanga
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Rais Samia ameweka nguvu kukuza 
Uchumi wa Buluu - Mnyeti

Serikali ya Awamu ya Sita 
inayoongozwa na Mhe. Rais, 
Dkt. Samia Suluhu Hassan 

itaendelea kuhamasisha maendeleo 
ya Uchumi wa Buluu kwa kuimarisha 
mazingira ya uwekezaji kwenye bahari.

Akizungumza na vyombo vya habari 
Februari 24, 2025 baada ya kuzindua 
Wiki ya Bahari iliyofanyika kwa siku 
tano katika Hoteli ya Ramada jijini Dar 

es Saalam, Naibu Waziri wa Mifugo 
na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti 
alisema wavuvi na wananchi kwa 
ujumla watapatiwa elimu na nyenzo 
mbalimbali kwa ajili ya kukuza 
Uchumi wa Buluu kupitia bahari.

“Mhe. Rais ameweka nguvu 
kubwa kwenye Uchumi wa 
Buluu kwa kuanza na elimu 
kwa wavuvi na wananchi wetu, 
elimu hii itawafanya kujua nini 
kilichopo kwenye Uchumi wa 
Buluu” alisema Mhe. Mnyeti

Aliongeza kuwa jitihada 
anazoendelea kufanya Mhe. 
Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ni pamoja na utoaji wa boti za 

uvuvi, vizimba na kuwezesha 
kilimo cha zao la Mwani.

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
Mkuu wa Taasisi ya Utafiti wa 
Tanzania (TAFIRI), Dkt. Ismael 
Kimirei alisema taasisi hiyo 
itawasaidia wavumbuzi na 
watafiti kwa kuyachukua matokeo 
ya utafiti na kuyawekea msingi 
ili yawe na tija iliyokusudiwa.

Wiki ya Bahari iiliadhishimishwa 
jijini Dar es Salaam kwa muda 
wa siku tano kuanzia Februari 
24 hadi 28 Mwaka 2025 na 
kuhusisha wadau wa maendeleo 
kutoka mataifa mbalimbali.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti (Mb) akizungumza na 
waandishi wa habari  mara baada ya kufungua mkutano wa kimataifa wa kuadhimisha 
wiki ya Bahari uliofanyika Hoteli ya Ramada Jijini Dar es Salaam Februari 24, 2025.

Nikutokana na 
utoaji mikopo 
ya boti za 

uvuvi, Vizimba 
Wadau wa Uchumi wa Buluu wakiadhimisha
Wiki ya Bahari  Jijini Dar es Salaam Februari 
24- 28  mwaka 2025

Na, Hamis Hussein - Dar es Salaam
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Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi (Mifugo) Bw. Abdul Mhinte 
akizungumza kwenye kikao kazi cha kufanya mapitio ya rasimu ya mitaala 
ya mafunzo ya mifugo kwa vyuo vya kati ambacho kimefanyika ukumbi wa 
SAT Mkoani Morogoro Februari 7, 2025.

Uandaaji  Mitaala ya Mafunzo ya Mifugo 
ushirikishe wadau wa kisekta – Mhinte

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi  (Mifugo)   Bw. Abdul Mhinte 
amesema uandaaji wa mitaala kwa 
ajili ya mafunzo ya mifugo kwa vyuo 
vya kati ushirikishe wadau wa sekta 
husika pamoja kuzingatia sera mpya 
ya elimu na mafunzo ya Mwaka 2014 
Toleo la 2023 ili kupata mahitaji halisi 
yanayohitajika kwenye soko la sasa.  

Naibu Katibu Mkuu Mhinte alisema 
hayo Februari 7, 2025 Mkoani Morogoro 

Na, Hamis Hussein - Morogoro

wakati akifungua    kikao  kazi cha 
kufanya mapitio ya rasimu ya mitaala 
iliyoandaliwa ya mafunzo ya mifugo 
kwa vyuo vya kati na kutoa wito 
kwa timu ya wataalam inayoandaa 
mitaala hiyo kuhakikisha mitaala 
mipya inayoandaliwa inaendana 
na sera ya elimu na mafunzo  
iliyozinduliwa hivi karibuni na Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
Mhe. Dkt Samia Suluhu Hassan.

“Mitaala hii ya kisekta inapoandaliwa 
inatakiwa kufanyika kwa kushirikisha 
wadau wa ile sekta, kwasababu 
usipofanya hivyo unaweza kuandaa 
mitaala   ambayo ikifika kwenye 
matumizi washiriki au watumiaji  
wake wanaweza kuona mitaala hiyo 
haijawasaidia, sasa wakati tunatoa 
maoni ya kuandaa mitaala hii ni 
muhimu tuzingatie sera yetu mpya 
ya elimu ” alisema Bw. Mhinte.

Aidha, alisisitiza kuwa mitaala mipya 
ya mafunzo ya mifugo inayoandaliwa 
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Asisitiza 
mitaala 
iendane na 

sera mpya ya elimu 
kukidhi mahitaji ya 
soko
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izingatie mabadiliko ya hali ya 
teknolojia, mambo mbalimbali 
yanayotokea duniani katika nyanja 
ya masoko, biashara na uzalishaji.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa Idara ya Mafunzo, Utafiti na 
Huduma za Ugani Dkt. Angello 
Mwilawa alisema maboresho 
ya mitaala inayotumika kwa 
ajili ya mafunzo ya mifugo kwa 
vyuo vya kati hufanyika kila 
mara baada ya miaka mitano 
lengo likiwa ni kuangalia hali ya 
halisi ya masomo yanayotolewa 
yanakidhi mahitaji ya soko la sasa.
Naye Mkurugenzi Mtendaji wa 
Wakala ya Mafunzo ya Vyuo 
vya Mifugo (LITA) Dkt. Pius 
Mwambene alisema pamoja na 
mambo mengine rasimu ya mtaala 
inayoandaliwa imezingatia Sera 
ya Mifugo ya Mwaka 2006 pamoja 
na mikakati ya mabadiliko ya 
sekta ya mifugo ikiwemo program 
ya Jenga Kesho Iliyo Bora (BBT).



Serikali ya Tanzania kupitia 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
imekubaliana na wadau 

wa maendeleo ya Sekta ya 
Uvuvi wa Bahari kutoka mataifa 
mbalimbali  kutumia Sayansi na 
Utafiti kuboresha mbegu ili ziweze 
kuongeza uzalishaji wa mazao ya 
uvuvi yatakayokidhi mahitaji ya soko.

Akizungumza na vyombo vya 
habari Februari 27, 2025 wakati wa 
kufunga mkutano wa kuadhimisha 
Wiki ya Bahari, Naibu Katibu Mkuu 
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
(Uvuvi) Dkt. Edwin Mhede alisema 
uboreshaji wa mbegu za viumbe maji 

Na, Hamis Hussein - Dar es salaam

Serikali kutumia Tafiti za Kisayansi 
kuboresha Mazao ya Uvuvi baharini
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utasaidia kuongeza uzalishaji wa 
mazao ya uvuvi kupitia Bahari.

“Tumekubaliana itumike sayansi 
kuondokana na mtazamo 
kwamba kuna kuvuna kwingi 
kuliko kiasi kilichopo, kwahiyo 
tumesema hatuna ‘Overfishing’ 
badala yake lazima tuboreshe 
mbegu za viumbe maji ili 
uzalishaji uwe mkubwa,mwingi 
na kwa ubora kukidhi mahitaji 
ya soko” alisema Dkt. Mhede.

Dkt. Mhede aliongeza kuwa 
serikali inayoongozwa na 
Mhe. Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan imekuwa mstari wa 
mbele kuimarisha Uchumi 
wa Buluu kwa kutoa mikopo 
ya nyenzo za uvuvi ikiwemo 
boti ambazo imeongeza 
uzalishaji wa mazao ya uvuvi. 

Aidha, aliongeza kuwa 
serikali itaendelea kuwainua 
wananchi kiuchumi kwa 

kuwawezesha kupata 
teknolojia zitakazokidhi 
mahitaji ya soko.

Wiki ya Bahari ilianza 
kuadhimishwa Februari 24, 
2025 jijini Dar es Salaam 
na kukutanisha wadau 
kutoka mataifa mbalimbali 
ambapo pamoja na mambo 
mengine wamejadiliana 
namna ya kuzilinda 
rasilimali za bahari ili jamii 
inayohusika na mnyororo 
mzima wa shughuli za 
bahari iweze kunufaika 
na Uchumi wa Buluu.
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Lengo ni kuzalisha 
mazao ya bahari 
mengi na bora 

kukidhi mahitaji ya 
soko

“Tumekubaliana itumike 
sayansi kuondokana na 
mtazamo kwamba kuna 
kuvuna kwingi kuliko kiasi 
ki l i ch o p o,‘Ove r f i s h i n g ’ 
badala yake lazima 
tuboreshe mbegu za 
viumbe maji ili uzalishaji 
uwe mkubwa, na kwa ubora 
kukidhi mahitaji ya soko”

Alisema Dkt. Mhede
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Serikali kupitia Wizara ya Mifugo 
na Uvuvi kwa kushirikiana na 
wadau mbalimbali wa maendeleo 

imeendelea kuwajengea uwezo wa 
njia bora za ufugaji wa samaki kwenye 
vizimba wananchi wanaojishughulisha 
na ufugaji huo ambapo jumla ya 
wananchi 302 wanaozunguka Ziwa 
Tanganyika wamepatiwa mafunzo hayo.

Hayo yamesemwa Februari 12, 2025 
na Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi 
Mhe. Alexander Mnyeti wakati akijibu 

swali la Mbunge wa Kigoma 
mjini Mhe.Kilumbe   Shabani    
Ng’enda lilihoji ni lini wananchi 
wanaozunguka Ziwa Tanganyika 
watapatiwa elimu na nyenzo 
za kuanzishia ufugaji wa 
samaki kwa njia ya vizimba.

Mhe. Mnyeti alisema Wizara 
kwa kushirikiana na Benki ya 

Maendeleo ya Kilimo 
( T A D B ) i m e e n d e l e a 
kugawa nyenzo za ufugaji 
wa  samaki ambapo vizimba 
29, vifaranga na chakula  
cha kukuzia samaki vyenye 
thamani ya Shilingi Mil. 
602 vilitolewa kwa mikopo 
isiyokuwa na riba kwa 
wanufaika wa mikoa ya 
Kigoma, Rukwa na Katavi.
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Majibu ya Serikali 
kwa Mbunge wa 
Kigoma mjini 

Mhe. Ng’enda Bungeni 
Februari 12, 2025.

Wananchi 302 wamepatiwa mafunzo ufugaji 
samaki kwenye vizimba Ziwa Tanganyika

Na, Hamis Hussein - Dodoma
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Washiriki 17 wahitimu mafunzo ya siku 14 
 uongezaji thamani Zao la Mwani

Washiriki 17 wamejengewa 
uelewa na ujuzi juu ya 
kilimo cha mwani na 

uongezaji thamani wa zao hilo 
kwa lengo la kwenda kufundisha 
wenzao kwenye vikundi vya kijamii.

Akiwatunuku vyeti washiriki 
hao, yaliyohitimishwa Februari 
10, 2025, FETA – Mbegani, 
Mkuu wa Mafunzo ya muda 
mfupi FETA Bw. Anord 
Mbunda aliwataka washiriki 
hao wakatumie vizuri ujuzi 
walioupata katika kujiongezea 
kipato binafsi na wanakikundi 
wengine waliokusudiwa.

Aidha, aliwataka washiriki wawe 
wabunifu katika kutangaza 
bidhaa zao watakazozitengeneza 
ili kilimo cha mwani kiweze 
kuwanufaisha kiuchumi.

Mkuu wa idara ya Ukuzaji Viumbe 

Maji FETA, Bw. Mashaka Kapagalla 
alisema waliwapatia washiriki 
mafunzo ya nadharia na vitendo 
zaidi pia washiriki walipata fursa 
ya kutembelea mashamba ya 
wakulima wengine ili kuweza 
kupata uzoefu halisi kutoka kwa 
wakulima na wazalishaji wa 
bidhaa za mwani waliopo Wilaya 
ya Bagamoyo, Mkoani Pwani.

Kwa upande wao washiriki 
waliopatiwa mafunzo hayo walitoa 
shukran zao za dhati kwa Shirika 
la OCODE, Stromme Foundation 
pamoja na FETA kwa kuwapatia 
mafunzo hayo yenye tija kwao 
binafsi na jamii kwa ujumla

Washiriki wa Mafunzo ya Kilimo cha Mwani wakiwa kwenye picha ya pamoja baada 
ya mafunzo ya kuongeza thamani ya zao hilo yaliyoendeshwa na Shirika la OCODE, 
Stromme Foundation na Wakala ya Elimu ya Mafunzo ya Uvuvi (FETA) Februari 10, 
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Wahimizwa 
kuwa 
wabunifu  

kutangaza bidhaa 
zao . 

Washiriki walitembelea  mashamba ya 
wakulima wengine ili kujifunza kwa vitendo 
uzalishaji wa zao la mwani 

Na Maria  Mtambalike - FETA , Mwanza



Wakala ya Elimu na Mafunzo 
ya Uvuvi (FETA), Februari 10, 

2025 ilipokea ugeni wa wataalam 28 
kutoka katika mataifa 11  tofauti kwa 
lengo la kuangalia miundombinu 
iliyopo FETA  kwa ajili ya kusaidia 
ukuzaji wa Uchumi wa Buluu nchini.

Ugeni huo ulioratibiwa na Shirika 
la VSO International umehusisha 
wageni kutoka mataifa ya Uholanzi, 
Ureno, Ubelgiji, China, Italia, 
Ufaransa, Denmark, Liberia, Uganda, 
USA na Norway ulipokelewa na 
Kaimu Mtendaji Mkuu wa FETA Bw. 

Anord Mbunda ambapo alipata 
nafasi ya kueleza majukumu 
mbalimbali yanayofanywa na 

na FETA katika kuendeleza 
sekta ya Uvuvi pamoja na 
ukuzaji iiumbe maji nchini. 
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Ugeni ulioratibiwa 
na shirika la VSO 
international, 

wapokelewa na Kaimu 
Mtendaji Mkuu FETA.

FETA yapokea wataalam 
28 kutoka Mataifa 11

Na, Maria Mtambalike - FETA, Mwanza
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wakala pamoja na idara zake.

Ugeni huo umeahidi 
kushirikiana na FETA 
katika nyanja mbalimbali 
zinazohusu fursa za 
Uchumi wa Buluu-Tanzania.

Aidha, akitoa neno la shukran 
kwa niaba ya Mtendaji Mkuu, 
Msimamizi wa Kitengo cha Masoko 
Bw. Abubakar Mbadjo alipongeza 
VSO-International kwa kuitangaza 
FETA vizuri ndani na nje ya nchi. 

Pia, aliwakaribisha tena ili kuendeleza 
juhudi mbalimbali zinazofanya 

Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mhe. Dkt. Ashatu 
Kijaji amekutana na 
kufanya mazungumzo 

na Waziri Kiongozi na Waziri wa 
Uvuvi na Uchumi wa Buluu wa 
nchini Ushelisheli Mhe. Jean Ferrari.

Mazungumzo hayo yalifanyika 
Februari 28, 2025 jijini Victoria, 
Ushelisheli na yalikuwa ni sehemu 
ya kuimarisha ushirikiano uliopo 
baina ya Tanzania na Ushelisheli
katika masuala ya Uvuvi.

Baada ya mazungmzo na Waziri wa 
Uvuvi na Uchumi wa Buluu nchini 
Ushelisheli Waziri wa Mifugo na 
Uvuvi, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji alishiriki 
Mkutano wa Tatu wa Mawaziri wa 
Uvuvi wa Nchi za Ukanda wa Kusini 

Magharibi  mwa  Bahari ya Hindi 
uliofanyika Februari 28, 2025.
Mkutano huo uliandaliwa na 
Kamisheni ya Bahari ya Hindi 
(Indian Ocean Commission
- IOC) na umewakutanisha 
Mawaziri kutoka Nchi Tisa 
za Ukanda  huo  ikiwemo 
Tanzania, Ushelisheli,Mauritius, 
Comoro, Madagascar, Kenya, 
Msumbiji, Somalia na Reunion.

Dkt. Kijaji ashiriki Mkutano wa Mawaziri wa 
Uvuvi  ulioandaliwa na IOC nchini Ushelisheli

Akutana na Waziri wa Uvuvi, atembelea 
Bandari ya Uvuvi nchini Ushelisheli
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MATUKIO KWENYE PICHA
Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mhe. Judith  Tuluka  akisindikizwa na Waziri wa 
Mifugo na Uvuvi Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji  katika Uwanja wa ndege wa Julius Nyerere  baada kumalizika 
kwa Mkutano wa Wakuu wa Nchi za SADC na EAC uliofanyika Ikulu Jijini Dar es Saalam Februari 8, 2025.
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MATUKIO KWENYE PICHA
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Wataalamu, wadau wa Sekta ya Uvuvi na timu ya Mshauri Mwelekezi anayefanya upembuzi yakinifu kwa ajili 
ya ujenzi wa bandari ya Uvuvi ya Bagamoyo, waliposhiriki kikao cha kupokea taarifa ya upembuzi yakinifu 
kilichofanyika Februari 04, 2025 Makao Makuu ya Wizara ya Mifugo na  Uvuvi yaliyopo Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma. Baada ya kikao  hicho, Mkurugenzi wa Uendelezaji Miundombinu  Mhandisi George Kwandu 
alisaini  hati za Ushirikiano na Mtendaji  Mkuu wa Kamuni ya Uhandisi ya nchini Korea Bw, Lee Kwang Ho.

Mkurugenzi wa Idara ya Uendelezaji miundombinu wa 
Wizara ya Mifugo na Uvuvi Mhandisi George Kwandu 
akisaini hati za ushirikiano baina ya Wizara ya Mifugo na 
Uvuvi na Kampuni ya Uhandisi ya Dohwa ya nchini Korea 
kupitia kwa Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo Bw. 
Lee Kwang Ho, Februari 04, 2025 jijini Dodoma.
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MATUKIO KWENYE PICHA
Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji aliposhiriki Mkutano wa Tatu wa Mawaziri 
wa Uvuvi wa Nchi za Ukanda wa Kusini Magharibi mwa Bahari ya Hindi uliofanyika Februari 
28, 2025, nchini Ushelisheli. Awali alikutana na kufanya mazungumzo na Waziri Kiongozi na 
Waziri wa Uvuvi na Uchumi wa Buluu wa nchini Ushelisheli Mhe. Jean Ferrari mazungumzo .
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MATUKIO KWENYE PICHA
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Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi Mhe. Alexander Mnyeti (katikati) akikata utepe kuashiria 
uzinduzi wa Wiki ya Bahari iliyofanyika kwa siku tano jijini Dar es Salaam  kuanzia Februari 
24  hadi 28, 2025. 

Wakurugenzi na Wataalam waliposhiriki shughuli mbalimbali za Wizara ikiwa ni pamoja na 
ukaguzi na ufuatiliaji wa miradi inayotekelezwa na serikali ili kuona maendeleo yake.
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Kitengo cha Mawasiliano Serikalini
Wizara ya Mifugo na Uvuvi

S.L.P 2870 
Mji wa Serikali Mtumba

Dodoma , Tanzania
simu : +255 26 2322610

Barua Pepe : barua@mifugo.go.tz

Jarida la 
Mtandaoni

@wizara ya Mifugo na Uvuvi


